![62 ปี เซียงเพียว จากยาหม่องน้ำรูปอากงในขวดคลาสสิก สู่ไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-open-4.jpg)
62 ปี เซียงเพียว จากยาหม่องน้ำรูปอากงในขวดคลาสสิก สู่ไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่
- เซียงเพียว แบรนด์ยาหม่องน้ำในตำนาน เข้าสู่ยุคทายาทรุ่นที่ 2 ที่ตั้งเป้าพาแบรนด์สู่สปอร์ตมาร์เก็ตติ้งอีกทั้งเชื่อมโยงแบรนด์เข้ากับไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ผ่านการสร้างสนามปั่นจักรยาน Peppermint Bike Park และการเปิดร้านอาหาร Mint Café
- เรื่องราวของ บุญเจือ เอี่ยมพิกุล ผู้ก่อตั้งแบรนด์ได้ถูกนำมาถ่ายทอดในรูปแบบ Chef’s Tableโดยนำเสนออาหาร 7 คอร์สสำหรับดินเนอร์ในชื่อ “สำรับแห่งความทรงจำ”
เซียงเพียว ชื่อนี้ไม่ว่ารุ่นไหนก็รู้จักดี กับตำนานยาสมุนไพรแผนโบราณที่สืบทอดมาจากจีนแผ่นดินใหญ่สู่ยาครอบจักรวาลของชาวจีนที่อพยพมาอยู่เมืองไทยในยุคเสื่อผืนหมอนใบ โดยมี บุญเจือ เอี่ยมพิกุล (เป๋งจือ แซ่อุ้ย) เป็นผู้นำสูตรยามาต่อยอดและพัฒนาเป็นยาหม่องน้ำสีเหลืองอำพันบรรจุในขวดแก้วขนาดเล็กทรงสามเหลี่ยมและมีรูปบิดาของตัวเองแปะอยู่หน้าขวด เขาตั้งชื่อแบรนด์ของตัวเองว่า เซียงเพียวอิ๊ว และวางขายในปี พ.ศ.2501 และกลายมาเป็นแบรนด์ เซียงเพียว ในปัจจุบัน
![เซียงเพียว](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-17-1.jpg)
ยาหม่องน้ำและบรรจุภัณฑ์แบบคลาสสิกนี้ยังคงอยู่คู่เมืองไทยมายาวนานถึง 62 ปี และบุญเจือได้ส่งไม้ต่อธุรกิจให้ลูกสาว สุวรรณา เอี่ยมพิกุล ผู้สามารถขยายฐานลูกค้าสู่ตลาดคนรุ่นใหม่ด้วยการสร้างแบรนด์ใหม่ชื่อ เป๊ปเปอร์มิ้นท์ฟิลด์ และยังนำสินค้าออริจินัลของบริษัทอย่างเซียงเพียวเข้าสู่กลุ่มสปอร์ตมาร์เก็ตติ้งอีกทั้งเชื่อมโยงแบรนด์เข้ากับไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ผ่านการสร้างสนามปั่นจักรยาน Peppermint Bike Park และการเปิดร้านอาหาร Mint Café
![เซียงเพียว](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-13.jpg)
“อากงและอาม่าอพยพหนีภัยสงครามจากจีนมาสยามในราว พ.ศ.2473 และอาศัยกันอยู่แถวสวนพลูในกรุงเทพฯ อาม่ามีญาติเป็นหมอร่วมเดินทางมาด้วยกันชื่อซินแสถัง ผู้เป็นเจ้าของสูตรยาสมุนไพรครอบจักรวาลที่ชาวจีนนิยมใช้แก้สารพัดโรค ไม่ว่าจะเป็นอาการปวดหัววิงเวียน จุกเสียดแน่นท้อง ตะคริว เคล็ดขัดยอก อาการคันจากแมลงสัตว์กัดต่อย
“ซินแสจะผสมสมุนไพรต่างๆ ใส่ในขวดโหลสีชาและห่อด้วยถุงกระดาษอีกชั้นหนึ่งเพื่อไม่ให้คนเห็นเพราะหวงสูตร เมื่อท่านแก่และไม่สบายพ่อดิฉันเป็นคนดูแล ท่านจึงยอมบอกสูตรให้ แต่บอกไม่หมดนะ พ่อมาพัฒนาและต่อยอดสูตรจนกลายมาเป็นยาหม่องน้ำ เซียงเพียวอิ๊ว” สุวรรณา ซีอีโอของบริษัทเบอร์แทรม (1958) จำกัด กล่าวถึงจุดเริ่มต้นของแบรนด์
![เซียงเพียว](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-16.jpg)
จากยาหม่องน้ำสู่สปอร์ตมาร์เก็ตติ้ง
ส่วนชื่อแบรนด์นั้นมีความหมาย 2 นัย คำว่า “เซียง” แปลว่า ดีกว่า และ เหนือกว่า ส่วนคำว่า “เพียว” แปลว่า ยี่ห้อ และคำว่า “อิ๊ว” แปลว่า น้ำมัน เซียงเพียวอิ๊ว จึงหมายถึง น้ำมันยี่ห้อที่ดีกว่าเหนือกว่า แต่อีกนัยหนึ่ง คำว่า “เซียง” คือชื่อบิดาของบุญเจือ ดังนั้นชื่อแบรนด์ยังแฝงความหมายว่า ยาหม่องน้ำยี่ห้อนายเซียง และจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมบุญเจือจึงนำรูปบิดาของตนมาเป็นโลโก้แปะอยู่บนขวด
![เซียงเพียว](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-14.jpg)
ธุรกิจยาหม่องน้ำประสบความสำเร็จจนบุญเจือก่อตั้ง ห้างหุ้นส่วนจักรินทรฟาร์มาซูติคอล ในปี พ.ศ.2510 และขยายเป็นบริษัทเมื่อปี พ.ศ. 2525 ภายใต้ชื่อ เบอร์แทรม โดยมีทั้งผลิตภัณฑ์ยาหม่องน้ำ ยาหม่องแบบบาล์ม และยาดมชนิดแท่ง ในปี พ.ศ.2534 สุวรรณาเข้ามารับช่วงบริหารต่อจากบิดาซึ่งปัจจุบันอายุ 87 ปี และได้รีแบรนด์ เซียงเพียวอิ๊ว มาเป็น เซียงเพียว เพื่อให้เรียกง่ายขึ้นและรองรับการขยายผลิตภัณฑ์ไลน์ใหม่ๆ
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-7-1.jpg)
เธอได้พัฒนาผลิตภัณฑ์ให้มีความทันสมัยมากขึ้นโดยแตกไลน์สินค้ามียาหม่องน้ำเซียวเพียวสูตรขาว ที่มีส่วนผสมของเปปเปอร์มินต์ ทำให้กลิ่นอ่อนกว่าสูตรออริจินัล และยังขยายตลาดสู่กลุ่มสปอร์ตมาร์เก็ตติ้งโดยมีหัวหอกคือ เซียงเพียวรีลีฟครีม ครีมบรรเทาอาการปวดเมื่อยร่างกาย
“กีฬา เป็น passion ของเราอยู่แล้ว เพราะเราชอบขี่จักรยาน เล่นเทนนิสและตีกอล์ฟ เราจึงพัฒนาผลิตภัณฑ์เพื่อตอบโจทย์คนกลุ่ม casual sport player ที่ไม่ได้เป็นนักกีฬาจัดๆแต่ออกกำลังกายบ้าง ไม่ออกบ้าง กล้ามเนื้อจึงไม่แข็งแรงมาก รีลีฟครีมจะช่วยคลายกล้ามเนื้อ ไม่ให้เป็นตะคริว ใช้ทาก่อนและหลังออกกำลังกาย เราจะมีผลิตภัณฑ์อีกหลายตัวตามมาเพื่อรุกในตลาดสปอร์ตมาร์เก็ตติ้ง” สุวรรณาในวัย 57 ปี ที่ยังคงแอ็กทีฟเสมอ กล่าวถึงก้าวต่อไปของแบรนด์ในตำนาน
สร้างแบรนด์ใหม่เพื่อจับตลาดคนหนุ่มสาว
นอกจากขยายตลาดของเซียงเพียวแล้ว สุวรรณายังได้สร้างแบรนด์ใหม่ชื่อ เป๊ปเปอร์มิ้นท์ ฟิลด์ ในปี พ.ศ.2548 เพื่อจับกลุ่มคนรุ่นใหม่ โดยมีทั้งยาดมชนิดแท่ง ยาหม่องเจล และยาหม่องแท่ง
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-15.jpg)
“ลุคของเซียงเพียวดูแก่ไปสำหรับคนรุ่นใหม่ เราจึงคิดว่าทำอย่างไรจึงจะทำให้ผลิตภัณฑ์ของเราเข้าไปอยู่ในกระเป๋าของคนหนุ่มสาวได้แบบที่เขาไม่อายที่จะหยิบมาใช้ จึงเกิดเป็นแบรนด์ เป๊ปเปอร์มิ้นท์ ฟิลด์ มียาหม่องแบบแท่งที่ทาได้ไม่เลอะมือ ยาหม่องแบบเจลในตลับ และยาดมแบบแท่ง ทั้งหมดมีกลิ่นหอมสดชื่นจากส่วนผสมของเปปเปอร์มินต์ ออยล์ เรายังตอบโจทย์ผู้ชายที่มองว่าบรรจุภัณฑ์ของเป๊ปเปอร์มิ้นท์ ฟิลด์ ดูเป็นผู้หญิงและกลิ่นไม่แรง ด้วยการออกผลิตภัณฑ์ยาดมแบบแท่งในหลอดสีดำและเพิ่มส่วนผสมของยูคาลิปตัส ออยล์”
ล่าสุดทางบริษัทได้ออกไอเทมคลายร้อนในไลน์ใหม่ชื่อ Urban Mint by Peppermint Field (เออเบิร์น มิ้นท์ บาย เป๊ปเปอร์มิ้นท์ ฟิลด์) ที่ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์สำหรับผู้ชื่นชอบกิจกรรมกลางแจ้งและนักเดินทาง ได้แก่ บอดี้สเปรย์แบบเย็น ผ้าเช็ดทำความสะอาดผิว และสเปรย์แอลกอฮอล์ทำความสะอาดมือ
เปิดสนามปั่นจักรยานและร้านอาหาร
ด้วยความชื่นชอบในการขี่จักรยานผสมกับการตั้งเป้าพาแบรนด์เข้าสู่ไลฟ์สไตล์คนเมืองมากขึ้น สุวรรณาจึงได้ปรับปรุงพื้นที่ขนาด 10 ไร่ ของครอบครัวในซอยโยธินพัฒนา 3 เลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา ให้เป็นสนามปั่นจักรยานในชื่อ Peppermint Bike Park ในปี พ.ศ. 2558 พร้อมทั้งเปิดร้านอาหาร Mint Café ภายในโครงการในปีต่อมา
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-19.jpg)
“พ่อมีที่ดินตรงนั้นซึ่งมีต้นไม้เยอะมาก เราจึงอยากทำอะไรให้มี Value Added และเปรียบเสมือนบิลบอร์ดของแบรนด์ จึงเกิดเป็นสนามปั่นจักรยานที่คนมาออกกำลังกาย มา Interact กันได้ในบรรยากาศร่มรื่น เป็นสถานที่ที่เป็นลมหายใจที่มีคุณภาพของคนเมือง เมื่อคนออกกำลังกายเสร็จก็ต้องการที่กิน ที่ดื่ม จึงเกิดเป็นร้านอาหาร Mint Café ตามมารวมทั้ง Mint Dog Yard ลานสนามหญ้าให้สุนัขได้วิ่งเล่นเพราะเราเลี้ยงสุนัขเหมือนกัน”
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-2.jpg)
![เซียงเพียวอิ๊ว](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-20.jpg)
ล่าสุดร้าน Mint Café ได้เปิดสาขา 2 ในชื่อ Mint Café Express ตั้งอยู่ภายในบริเวณสำนักงานบริษัทเบอร์แทรม ในซอยลาดพร้าว 80 และขายอาหารเช่นเดียวกับสาขาแรกคือมีทั้งอาหารไทยและอาหารตะวันตกแบบฟิวชัน
“พื้นที่ตรงนี้เดิมเป็นโรงงานเก่ามีขนาด 4 ไร่ ภายหลังเราขยายโรงงานไปที่ลำลูกกาคลอง 7 บนพื้นที่ 78 ไร่ในปี พ.ศ.2557 เราจึงพัฒนาพื้นที่นี้ให้เป็นออฟฟิศที่เราเรียกว่า Bertram Creative Hub อาคารด้านหน้าที่เป็น Mint Café Express ช่วงกลางวันเราก็ปิดส่วนหนึ่งเพื่อใช้เป็นแคนทีนสำหรับพนักงานและทุกวันที่ 1 และ 16 ของทุกเดือน พนักงานได้สิทธิ์รับส่วนลด 50% ของอาหารทุกเมนูในร้าน”
![เซียงเพียวอิ๊ว](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-9.jpg)
![เซียงเพียวอิ๊ว](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2020/10/sienpure-11-1.jpg)
ที่ร้าน Mint Café Express สุวรรณาเกิดไอเดียให้เชฟศรายุทธ วัฒนากร สร้างสรรค์ เซียงเพียว เทเบิล (Siangpure Table) ในรูปแบบ Chef’s Table เป็นอาหาร 7 คอร์สสำหรับดินเนอร์ในชื่อ “สำรับแห่งความทรงจำ” ซึ่งเชฟได้แรงบันดาลใจและตีความจากประวัติของบุญเจือและการก่อร่างสร้างแบรนด์เซียงเพียวมาเป็นจานอาหาร นอกจากสะท้อนถึงแบรนด์สตอรีของเซียงเพียวแล้ว การแตกไลน์จากยาครอบจักรวาลมาเป็นเมนูอาหาร ยังเป็นการคิดข้ามกรอบ บอกถึงความพร้อมของเซียงเพียวที่ไม่ได้จำกัดอยู่เพียงยาหม่องน้ำรูปอากงอีกต่อไป
Fact File
- เซียงเพียว เทเบิล “สำรับแห่งความทรงจำ”ให้บริการในรูปแบบ Chef’s Table สำหรับดินเนอร์โดยรองรับขั้นต่ำ 6 ที่นั่ง และสูงสุด 12 ที่นั่งต่อคืน ในราคา 1,800+ บาทต่อคน หรือ 2,700+ บาท สำหรับจับคู่อาหารกับไวน์ สำรองที่นั่งล่วงหน้า โทร. : 06-5096-4650
- Mint Café Express ตั้งอยู่ในบริเวณ Bertram Creative Hub ซอยลาดพร้าว 80 กรุงเทพฯ และเปิดให้บริการทุกวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 07.00-20.00 น.
![](/wp-content/uploads/2019/12/logo-greyscale-1.png)