![Bangkok Kunsthalle เปิดประตูตึกเก่าหลังหลับใหลกว่า 2 ทศวรรษเป็น Art Space](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle.jpg)
Bangkok Kunsthalle เปิดประตูตึกเก่าหลังหลับใหลกว่า 2 ทศวรรษเป็น Art Space
- สำนักพิมพ์ไทยวัฒนาพานิช ที่ถูกปิดมานานให้กลายเป็นพื้นที่สร้างสรรค์แห่งใหม่ ชื่อของสถานที่ฟังดูน่าสนใจด้วยคำภาษาเยอรมันว่า Bangkok Kunsthalle (บางกอก คุนสตาเล่อ)
- Nine Plus Five Works ของศิลปินอาวุโสชั้นนำของโลกสาย video art ชาวฝรั่งเศสที่ปักหลักในอเมริกาอย่าง Michel Auder มาเบิกโรงเป็นนิทรรศการแรกหลังการรีโนเวทครั้งใหญ่
ท่ามกลางกระแสการทุบไล่รื้อตึกอาคารในเขตตัวเมืองชั้นในของกรุงเทพมหานครอย่างไม่หยุดหย่อน ราวกับว่าภายในไม่กี่ปีนี้ ย่านเก่าแก่ต่างๆ ในเมืองหลวงของไทยจะกลายโฉมเป็นอีกเมืองหนึ่งที่จะไม่คุ้นเคย ได้มีข่าวดีเล็กๆ ให้คอเขตเมืองเก่าได้พอชื่นใจ คือการชุบชีวิตอาคารขนาดใหญ่รูปแบบเรียบง่ายแต่แปลกตาของ สำนักพิมพ์ไทยวัฒนาพานิช ที่ถูกปิดมานานให้กลายเป็นพื้นที่สร้างสรรค์แห่งใหม่ ชื่อของสถานที่ฟังดูน่าสนใจด้วยคำภาษาเยอรมันว่า Bangkok Kunsthalle (บางกอก คุนสตาเล่อ)ที่สื่อถึงบทบาทของความเป็นศูนย์รวมทางกิจกรรมนานาประเภทในอนาคต นอกเหนือไปจากใช้นิทรรศการทางทัศนศิลป์เป็นตัวนำ
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle.2.jpg)
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle9.jpg)
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthall-3.jpg)
Sarakadee Lite ขอพาทุกท่านเข้าไปสำรวจพื้นที่ทางศิลปวัฒนธรรมแห่งใหม่ที่ถูกปิดซ่อนมานานกว่า 2 ทศวรรษ ตั้งอยู่กึ่งกลางระหว่างสถานีหัวลำโพงและย่านเยาวราช บนถนนไมตรีจิตต์ เส้นทางสัญจรสั้นๆ แต่สำคัญเส้นหนึ่งที่เป็นกิ่งก้านของวงเวียน 22 กรกฎาคม ย่านที่กำลังถูกจับตามองถึงบทบาทในการเป็นพิกัดใหม่ทางวัฒนธรรม และไลฟ์สไตล์ของชาวกรุงเทพฯ (และอาจจะของชาวโลกก็ได้)
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle13.jpg)
จากคลังสมองของสังคมไทยยุคหลังสงคราม สู่ศูนย์ศิลป์ร่วมสมัย
พอเอ่ยชื่อ สำนักพิมพ์ไทยวัฒนาพานิช คนไทยที่ร่ำเรียนด้วยตำราไทยที่มีอายุเกิน 40 ปี หลายท่านคงคุ้นเคยกับตราประจำสำนักพิมพ์ที่มีตัวอักษรย่อสามตัวอักษร ทวพ. แยกกันอยู่ภายใต้ห่วงกลมสามห่วงที่ซ้อนทับกันไปมา ด้วยเป็นแหล่งผลิตตำราคุณภาพดี แต่งโดยครูและนักวิชาการที่มีชื่อเสียง รวมถึงเป็นที่ผลิตของพจนานุกรมอังกฤษ-ไทยชื่อดังมาอย่างยาวนาน นอกเหนือจากจะเคยได้ผลผลิตจากสำนักพิมพ์แห่งนี้ติดไม้ติดมือจากงานสัปดาห์หนังสือ บางคนอาจจะทันได้ซื้อตำราสำนักพิมพ์นี้ด้วยตนเองที่หน้าร้านฝั่งตรงข้ามสนามกีฬาแห่งชาติ แต่ก็มีอีกหลายคนที่เคยสัญจรผ่านอาคารขนาดใหญ่ร่วม 4-5 ชั้น บนถนนไมตรีจิตต์ อดีตคลังเก็บหนังสือหลักของไทยวัฒนาพานิช และอดที่จะเศร้าตามไม่ได้เมื่อได้ยินข่าวอัคคีภัยที่เผาผลาญหนังสือตำราชั้นดีจำนวนมากวอดตามไปพร้อมกันเมื่อกว่า 2 ทศวรรษก่อน ส่งผลให้สำนักพิมพ์ลดบทบาทตามกันไป
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle6.jpg)
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle18.jpg)
คุณค่าของอาคารยุคหลังสงครามโลกหลังนี้ไม่ได้จำกัดแต่เพียงในทางประวัติศาสตร์การพิมพ์และการศึกษาไทย แต่ยังมีเอกลักษณ์ในทางสถาปัตยกรรม โดดเด่นด้วยวัสดุประกอบด้านนอกอาคารที่เปลือยผิวและโครงสร้าง ทั้งจากคอนกรีต อิฐ กรอบเหล็ก และวงกบหน้าต่างไม้ จนคอตึกเก่านับว่าเป็นงานที่น่าสนใจชิ้นหนึ่งของสถาปัตยกรรมไทยร่วมสมัย
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle12.jpg)
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle11.jpg)
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle3.jpg)
แต่สำหรับคนในแวดวงศิลปะ อาคารคลังหนังสือแสนเท่ห์หลังนี้ได้เคยถูกหมายตามาพักใหญ่แล้ว ด้วยความที่ตั้งอยู่ตรงข้ามกับแกลเลอรีศิลปะชั้นนำในยุค 1990s อย่าง about studio / about café (อาคารห้องหัวมุมเช่นกัน) ในช่วงกระแสการฟื้นฟูถิ่นย่านอาคารเก่าที่ผ่านมา ก็ยิ่งมีหลายคนแอบหันมาสนใจมากขึ้นไปอีก ด้วยเสน่ห์ที่ไม่ได้จำกัดแต่ที่เพียง ฟาซาด (façade) ที่เคร่งขรึมด้านนอก แต่ยังขยายต่อไปถึงพื้นที่ด้านใน ที่พื้นที่ขนาดหลายพันตารางเมตรนั้นประกอบไปด้วยอาคารสามหลังที่สร้างไม่พร้อมกันที่เชื่อมต่อเข้าด้วยกัน มีลูกเล่นในการเล่นระดับลดหลั่นกันไปมาอย่างน่าสนใจ และในที่สุดหลังจากการเจรจามานานพอสมควร อาคารไทยวัฒนาพานิชแห่งนี้ก็ได้เจ้าของใหม่ พร้อมกับชื่อใหม่ และบทบาทใหม่ โดยเริ่มปรับปรุงมาอย่างเงียบๆ ในช่วงปี พ.ศ. 2566 และเผยโฉมในช่วงกลางเดือนมกราคม 2567
![](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle16.jpg)
ประวัติศาสตร์บทใหม่ของตึกเก่า
แม้ในช่วงแรก Bangkok Kunsthalle จะเปิดให้เป็นพื้นที่จัดแสดงเพียงแค่ชั้นเดียวและโซนเดียวของกลุ่มอาคารที่กินอาณาบริเวณพื้นที่สามเหลี่ยมขนาดใหญ่บริเวณหัวมุมของจุดตัดระหว่างซอยพันธ์จิตต์กับถนนไมตรีจิตต์ ด้วยเหตุผลทางด้านการเคลียร์แต่ละจุดที่เปิดบริการให้เกิดความปลอดภัยสูงสุด แต่เจ้าของพื้นที่และโครงการอย่าง มาริษา เจียรวนนท์ ก็ไม่ได้ทำให้การเปิดตัวแบบไม่เต็มพื้นที่นี้น่าผิดหวัง ในทางตรงกันข้ามนักสะสมศิลปะระดับโลกเชื้อชาติเกาหลีสัญชาติไทยอย่าง มาริษา ผู้เคยฝากผลงานในการสนับสนุนการศึกษาและศิลปวัฒนธรรมไทย ที่ได้ก่อตั้งโครงการ Thai Art Initiative ในปี 2565 ได้นำผลงานชุด Nine Plus Five Works ของศิลปินอาวุโสชั้นนำของโลกสาย video art ชาวฝรั่งเศสที่ปักหลักในอเมริกาอย่าง Michel Auder มาเบิกโรง
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle14.jpg)
พร้อมกันนั้น ได้มีการเตรียมทีมคนรุ่นใหม่สำหรับรองรับการจัดการกิจกรรมที่จะเกิดขึ้นในอนาคต รวมถึงได้ทาบทาม Stefano Rabolli Pansera สถาปนิกและภัณฑารักษ์ระดับนานาชาติ ผู้เคยพิชิตรางวัล Golden Lion จากการออกแบบ National Pavilion ของประเทศแองโกลาในงานเวนิส เบียนนาเล่ ในปี 2556 มาเป็นผู้อำนวยการ
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle7.jpg)
แม้ว่าจะมีงานทางด้านทัศนศิลป์เป็นแกนหลัก แต่ Bangkok Kunsthalle เปิดกว้างสำหรับงานศิลปะสาขาต่างๆ ทั้ง ภาพยนตร์ ดนตรี นาฏศิลป์ วรรณศิลป์ ไปจนถึง สถาปัตยกรรม และงานเสวนา รวมกระทั่งแม้งานด้านวิทยาศาสตร์ โดยมุ่งให้เป็นเวทีของการแลกเปลี่ยนบทสนทนาระหว่างผู้คน ในวงการศิลปะร่วมสมัย ทั้งของไทย อาเซียน และนานาชาติ โดยเปิดรับศิลปินทั้งรุ่นใหม่ รุ่นเก่า และที่มีชื่อเสียงในระดับสากล
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle5.jpg)
นิทรรศการแรกที่ส่องสว่างตึกเก่ากรุงด้วยงาน video artist ระดับโลก
ชื่อนิทรรศการแรกที่เข้ามาปลุกตึกที่หลับใหลมานานแห่งนี้ Nine Plus Five Works ของ Michel Auder มีที่มาส่วนหนึ่งจากผลงานที่จัดแสดงจำนวนสองกลุ่ม กลุ่มแรกจำนวน 9 ชิ้น ที่คละเคล้าผลงานของโอแดร์ประเภทต่างๆ หลากยุคสมัยและหลายเทคนิค ทั้งแนวบันทึกเหตุการณ์ บันทึกการเดินทาง ไดอารี วิดีโอพอร์เทรต รวมถึงวิดีโอเชิงทดลอง ส่วนอีก 5 ชิ้น ได้นำเสนอเนื้อหาเกี่ยวกับธรรมชาติด้วยการสร้างสรรค์อันซับซ้อน
![Bangkok Kunsthalle](https://www.sarakadeelite.com/wp-content/uploads/2024/02/Bangkok-Kunsthalle15.jpg)
ในโลกศิลปะตะวันตกชื่อของ Michel Auder รู้จักกันดีในฐานะเป็นศิลปินที่ร่วมรุ่นร่วมสมัย และร่วมทีมกับ Andy Warhol ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายนักที่ไทยจะได้มีโอกาสเป็นเจ้าบ้านให้กับศิลปินอาวุโสจากยุค 1960s อย่าง Michel มาพำนักและผลิตผลงาน video art ต้นฉบับในไทยไปพร้อมกัน โดยในระหว่างที่เขาได้รับเชิญเป็นศิลปินในพำนักคนแรกของ Bangkok Kunsthalle เมื่อช่วงปลายปีที่ผ่านมา Michel ได้ตระเวนไปรอบๆ พื้นที่ของ Bangkok Kunsthalle ที่ตั้งอยู่ชายขอบเยาวราช ท่ามกลางดงการขนส่ง logistics เก่าแก่ ไม่ไกลนักจากสถานีรถไฟหัวลำโพง ทำให้ได้ผลผลิตเป็น video art ชิ้นใหม่ที่นับได้ว่าเป็นสารคดีศิลปะสะท้อนบรรยากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของไชนาทาวน์ที่มีชื่อเสียงระดับโลกของไทย ซึ่งเขาได้ตั้งชื่องานอย่างตรงไปตรงมาว่า ‘Yaowarat’ ส่วนอีกชิ้นที่ถ่ายทำที่เชียงรายมีชื่อว่า ‘Flowers of Thailand’ (นิทรรศการ “Nine Plus Five Works” ของ Michel Auder จัดแสดงไปจนถึง 10 มีนาคม 2567)
ทั้งนี้ในระยะแรกนี้ Bangkok Kunsthalle มีแผนจะแสดงนิทรรศการประมาณ 4 ชุดต่อปี โดยผลัดเปลี่ยนผลงานระหว่างศิลปินไทยและต่างชาติ ด้วยรูปแบบผลงานที่หลากหลาย นอกจากนี้ยังมีแผนที่จะเปิดตึกโซนอื่น เพื่อจัดกิจกรรมเสริมอื่นๆ ทั้งการบรรยาย เสวนา workshop การฉายภาพยนตร์ การอ่านหนังสือร่วมกัน และอื่นๆ รวมถึงในอนาคตยังมีโครงการเปิดกว้างสำหรับผลงานของศิลปินรุ่นใหม่
ภาพ : สมัชชา อภัยสุวรรณ
Fact File
- Bangkok Kunsthalle ตั้งอยู่บนอาคารเลขที่ 599 ถนนไมตรีจิตต์ แขวงป้อมปราบ กรุงเทพฯ ไม่ไกลนักจากสถานี MRT หัวลำโพง
- ติดตามข้อมูลและรายละเอียดกิจกรรมต่างๆ ได้ที่ Bangkok Kunsthalle
![](/wp-content/uploads/2019/12/logo-greyscale-1.png)